Văn bản mới

09/04/2018 10:40:12 AM

Kính gửi đơn vị BHXH TỈnh BRVT. tôi muốn hỏi về trường hợp của bà tôi như sau: Bà tôi tên Trần Thị Lĩnh sinh năm 1930. quê quán Phú Thọ từ tháng 6 năm 1976 di cư đến lập nghiệp tại ấp 4 Xã Ngãi Giao, huyện Châu Thành tỉnh Đồng Nai ( nay là ấp Liên Hiệp 1, xã Xà Bang, huyện Châu Đức- BRVT. vì gia đình bà tôi là gia đình có công với cách mạng và quá trình phấn đấu bản thân nên từ tháng 1 năm 1978 bà tôi đã được Đảng và chính quyền địa phương giao cho chức vụ: chi hội trưởng hội phụ nữ ấp 4 hoạt động đến năm 1985 qua đại hội bà tôi được bầu làm chủ tịch hội phụ nữ xã Láng Lớn( tách từ xã Ngãi Giao) bà tôi giữ chức vụ chủ tịch hội phụ nữ xã liên tục từ tháng 01/1978 đến tháng 06/1996. như vậy bà tôi đã làm việc phục vụ công tác xã hội từ ấp đến xã liên tục trong 18 năm như vậy bà tôi có được hưởng chế độ hay chính sà ¡ch xã hội nào dành cho cán bộ làm lâu năm hay không? nếu có thì bây giờ làm gồm những thủ tục gì để được hưởng chế độ. Tôi rất mong nhận được câu trả lời sớm nhất từ cơ quan chất năng tôi xin chân thành cảm ơn.

Bảo hiểm xã hội(BHXH) trả lời câu hỏi như sau: Trường hợp của bà không thuộc đối tượng được hưởng chế độ BHXH vì: Theo Điểm a Khoản 15 Mục II Thông tư số 13/NV ngày 04/9/1972 của Bộ Nội vụ quy định về cách tính thời gian công tác cho cán bộ làm việc ở xã thì không có chức danh Chủ Tịch hội Phụ nữ; theo Khoản 6 Điều 8 Thông tư liên tịch số 03/2010/TTLT-BNV-BTC-BLĐTB&XH  ngày 27/5/2010 của Bộ Nội vụ-Bộ Tài chính-Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội thì quy định cho cán bộ xã làm việc liên tục cho đến 01/01/1998. Căn cứ cả hai văn bản trên thì bà không thuộc đối tượng được hưởng BHXH.

Người trả lời: Lê Thị Lý - Phó trưởng phòng Chế độ BHXH; điện thoại: 0254  3540794.